Hello & Welcome to Diễn đàn thể hình Việt Nam
Trang 2 của 11 Đầu tiênĐầu tiên 1234 ... CuốiCuối
Kết quả 11 đến 20 của 110
    Trích dẫn Gửi bởi everybody2003
    mình xin nhấn mạnh lại rằng
    1.cholesterol là thành phần quan trong cơ thể, cấu tạo nên hệ thần kinh và là dung môi cho một số laoij vitamin và nội tiết tố

2.phần lớn cholesterol trong cơ thể là do cơ thể tự tổng hợp, chỉ một phần nhỏ là do chúng ta nạp từ thức ăn

3.cholesterol thì cũng có 2 loại: loại tốt (có nhiều trong trứng, sữa, dầu cá) rất cần thiết cho cơ thể, giúp đẩy lùi cholesterol xấu (có nhiều trong mỡ động vật)
    4. trong khẩu phần ăn nên tăng lượng cholesterol tôt và hạn chế tối đa lượng cholesterol xấu, bằng cách tăng lượng trứng, sữa, cá và giảm lượng thịt động vật
    >>>>>>>>>>>>>vì vậy cái mà bạn nên lo lắng đó là mỗi ngày bạn đã ăn bn gram mỡ động vật, chứ ko phải là bạn đã ăn bao nhiêu lòng đỏ trứng
    mấy ông bác sĩ của VN mình chán thật, chẳng biết một tí gì về dd, cứ vơ đũa cả nắm, hễ cholesterol là xấu, mà ko biết rằng nó cũng có 2 loại
    Vấn đề đang muốn hỏi là ăn nhiều lòng đỏ quá thì gan mệt thôi

Trích dẫn Gửi bởi thachsanh
    Nghiên cứu trên là nhắm vào người khỏe mạnh, những người có bệnh cần cẩn thận hơn.

Về vấn đề nhiễm mỡ gan, bạn có thường xuyên uống rượu, bia hay không?
    Bro thachsanh có thể trích dẫn, phân tích về việc rượu/ bia ảnh hưởng đến mỡ gan như thế nào không?

Trích dẫn Gửi bởi bodyshaking
    Vấn đề đang muốn hỏi là ăn nhiều lòng đỏ quá thì gan mệt thôi
    nguyên nhân của sơ vữa động mạch là do chế đồ ăn uống nhiều rượu bia, bột đường, thịt động vật
    cholesterol trong trứng là loại cholesterol tốt, chúng mang cholesterol xấu từ thành động mạch về gan để phá hủy, đó chính là lý do vì sao khi ăn nhiều trứng thì gan phải hoạt động nhiều (điều này cũng giống như khi bạn uống nước nhiều thì thận phải làm việc nhiều để lọc máu vậy)

bạn đứng trước 2 lựa chon:
    một là kiêng ăn trứng để cho gan nghỉ ngơi và chấp nhận cholesterol xấu, sơ vữa động mạch, cao huyết áp, nhồi máu cơ tim, tai biến mạch máu não
    hai là ăn trứng để cho gan hoạt động loại trừ bớt cholesterol xấu

còn điều này nữa, phải nói thật mình ko hề thích ăn trứng, vì nó ngán kinh khủng, lý do mình viết bài này là vì đa phần mọi người hiểu sai về trứng quá nhiều

Trích dẫn Gửi bởi everybody2003
    mình xin nhấn mạnh lại rằng
    1.cholesterol là thành phần quan trong cơ thể, cấu tạo nên hệ thần kinh và là dung môi cho một số laoij vitamin và nội tiết tố

2.phần lớn cholesterol trong cơ thể là do cơ thể tự tổng hợp, chỉ một phần nhỏ là do chúng ta nạp từ thức ăn

3.cholesterol thì cũng có 2 loại: loại tốt (có nhiều trong trứng, sữa, dầu cá) rất cần thiết cho cơ thể, giúp đẩy lùi cholesterol xấu (có nhiều trong mỡ động vật)
    4. trong khẩu phần ăn nên tăng lượng cholesterol tôt và hạn chế tối đa lượng cholesterol xấu, bằng cách tăng lượng trứng, sữa, cá và giảm lượng thịt động vật
    >>>>>>>>>>>>>vì vậy cái mà bạn nên lo lắng đó là mỗi ngày bạn đã ăn bn gram đường đơn và bn gram mỡ động vật, chứ ko phải là bạn đã ăn bao nhiêu lòng đỏ trứng
    mấy ông bác sĩ của VN mình chán thật, chẳng biết một tí gì về dd, cứ vơ đũa cả nắm, hễ cholesterol là xấu, mà ko biết rằng nó cũng có 2 loại
    thế cậu có chắc là cậu giỏi hơn mấy vị bác sĩ này

Sao lại dùng ngôn từ bình luận một cách cảm tính thế bạn "bacside"? Tài liệu được người ta tìm tòi và khai thác + kiến thức chuyên môn tự tìm hiểu để cho ra một bài viết về bản chất của vấn đề, chứ không phải là thi đua xem ai giỏi hơn ai nhé. Nếu tôi không tìm hiểu kĩ về trứng, thì có lẽ không dám bất chấp những lời bàn ra tán vào để ăn 4 5 quả trứng/ngày như bây giờ? Có thể các bác sĩ kia giỏi, nhưng vấn đề là ở cái tâm, cái nhiệt huyết của người ta với từng bệnh nhân như thế nào, chính vì không có các yếu tố đó, nên cứ làm theo cách an toàn nhất là khuyên ăn ít trứng với tất cả mọi đối tượng => đỡ nhọc người phải giải thích này nọ.
    Nhưng có một cái họ không chịu đưa lên mức báo động cho mọi người, đó là: chính nguồn chất béo xấu (mì tôm, bánh trái, ... quảng cáo mỗi tối vài chục lần), nguồn tinh bột quá nhiều (Việt Nam là nước xuất khẩu gạo luôn đứng thứ 2 sau Thái Lan, nhưng mức thực sự sản xuất lớn hơn nhiều nước đứng thứ nhất do người dân tiêu thụ quá nhiều, tiêu thụ đến 90%), các đồ uống có đường đơn giản thì tràn ngập, không ai là không uống (coke, pepsi, sting, trà xanh này nọ...), chưa kể quán bia đông hơn quầy thuốc thì thử hỏi đái tháo đường, mỡ máu, cholesterol cao có còn là điều quá khó hiểu?

Link về gạo đây: http://vietbao.vn/Kinh-te/An-gao-it-thoi/65093736/88/
    Mà bác sĩ ở Việt Nam thấy hầu hết là: Nếu không béo bụng thì tỉ lệ mỡ cũng tương đối cao, yếu, không có cơ bắp, uống bia rượu, hút thuốc trong cả bệnh viện (nhất là bv tư), đi đêm nhiều...Họ làm bác sĩ vì tiền là chính nên hậu quả về dinh dưỡng đó không chỉ người dân gánh chịu mà ngay chính bản thân họ nữa.

Tốt nhất là dân thể hình thì cứ chiến 1 quả/1 ngày là ok (khoảng 6-7 quả/1 tuần)

kaka..........em 14 quả trên tuần, 2 quả 1 ngày. đang định 3 quả 1 ngày đc ko ạ?

Trích dẫn Gửi bởi Hunter_girl
    kaka..........em 14 quả trên tuần, 2 quả 1 ngày. đang định 3 quả 1 ngày đc ko ạ?
    Thực chất thì nó ko ảnh hưởng sức khỏe..vì có lần mình xem bài phỏng vấn 1 anh VDV thể thao của mỹ, anh ấy cho biết là mỗi bữa sáng a ấy ăn 12 quả trứng ốp @@ (mình nghe mà choáng)..thực tế là vì trứng cung cấp rất nhiều năng lượng cho dân thể thao, đỡ mệt hơn, lâu đói hơn..nhưng nếu bạn hơi béo thì mình khuyên nên bỏ cái lòng đỏ đi là được
    thân !!

Trích dẫn Gửi bởi Sad Rain
    Thực chất thì nó ko ảnh hưởng sức khỏe..vì có lần mình xem bài phỏng vấn 1 anh VDV thể thao của mỹ, anh ấy cho biết là mỗi bữa sáng a ấy ăn 12 quả trứng ốp @@ (mình nghe mà choáng)..thực tế là vì trứng cung cấp rất nhiều năng lượng cho dân thể thao, đỡ mệt hơn, lâu đói hơn..nhưng nếu bạn hơi béo thì mình khuyên nên bỏ cái lòng đỏ đi là được
    thân !!
    e gầy dơ xương, béo gì.:LOL:

mình viết bài này vì mọi người hiểu sai quá nhiều về trứng
    một thực phẩm dd như trứng mà lại kiêng cử tránh xa, trong khi đường đơn với thịt động vật thì cứ nạp ào ào, bó tay

sv nghèo ăn trứng từ ngày này sang ngày nọ, một ngày ăn 4-5 quả là chuyện bình thường, vẫn khỏe như vâm, có làm sao đâu
    lúc bắt đầu đi làm có tiền, có điều kiện ăn nhiều thịt, nhậu nhẹt nhiều mới bắt đầu bị nhiễm mỡ, tăng huyết áp, nhồi máu cơ tim
    thủ phạm chính là bia rượu, đường đơn, và mỡ động vật
    đừng đổ tội cho trứng

quan trọng nhất là phải biết khống chế lượng calo
    nếu bạn nạp lượng calo vượt quá mức cần thiết, cho dù bạn ko nạp cholesterol từ thức ăn thì cơ thể bạn vãn tổng hợp ra chúng
    nếu bạn nạp lường calo vừa đủ hay thiếu hụt, thì cho dù bạn có nạp cholesterol từ thức ăn, cở thể bạn cũng sẽ đốt chúng làm năng lượng

cholesterol trong trứng cũng là một dạng good fat mà thôi, nó vô hại, thậm chí là cần thiết cho cơ thể chứ ko nguy hiểm như mọi người vẫn lầm tưởng

còn ai nói: cái gì quá đều có hại, nói câu này thì huề tiền, vì cơm ăn nhiều quá cũng có hại chứ đừng nói là trứng