Hello & Welcome to Diễn đàn thể hình Việt Nam
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 16

[Female Deadlift] - Nhờ anh chị em forum vào chấm điểm & check form Deadlift hộ em :)

[Female Deadlift] - Nhờ anh chị em forum vào chấm điểm & check form Deadlift hộ em :love:
    Lại nhờ cái bác lần nữa ạ @CheesePizza @nodestiny @Luongbalam @vqp1991 @THTA @cuongfcc
    <object width="500" height="300" data="https://www.youtube.com/v/8IuTY7mcO8E&fs=1" type="application/x-shockwave-flash">
    <param name="movie" value="https://www.youtube.com/v/8IuTY7mcO8E&fs=1">
    <param name="allowFullScreen" value="true">
    <param name="wmode" value="opaque">
    <embed src="https://www.youtube.com/v/8IuTY7mcO8E&fs=1" type="application/x-shockwave-flash" allowfullscreen="true" wmode="opaque" width="500" height="300">
    </object>

Hơi hại lưng, nên đẩy hông và đạp sàn đồng thời, tức là góc ở khớp gối và góc ở khớp hông biến thiên đồng thời.
    Bạn đang thực hiện đạp sàn trước rồi đẩy hông sau, tức là giai đoạn mới lên tạ toàn dùng đùi sau để lên, từ đầu gối đổ lên thì lại chỉ dùng mông và lưng để lên. Tập kiểu này thì:
    1. Áp lực lên lưng dưới lớn, tập nặng dễ đứt, tập xong bạn có thấy ê ẩm lưng dưới không?
    2. Không phát huy tối đa được sức mạnh khi không kết hợp cùng lúc tất cả các nhóm cơ.
    3. Dễ mất cân bằng về phía trước, thỉnh thoảng bạn có bị cảm giác hơi chúi người quá về phía trước không?

tạ để xa chân quá, làm lúc lên bạn phải kéo tạ lại gần thân. nên setup lại sau mỗi rep để giữ form chuẩn chứ bạn tập liên tục làm lưng dưới không được thẳng từ rep 2 đổ đi. hạ tạ có kiểm soát chứ không cần gồng giữ tạ hạ quá chậm làm gì, đến mức tạ nặng làm thế sẽ ảnh hưởng lưng dưới. còn gồng chuẩn cơ thì cứ cố vừa tập vừa luyện :
    Giai đoạn 1: Từ lúc bắt đầu đến lúc thanh đòn qua đầu gối : dùng động tác Đạp sàn.
    Giai đoạn 2: Từ lúc thanh đòn qua đầu gối đến khi lên hết ở vị trí khóa : gồng cứng mông, đẩy hông về trước và khóa mông lại

Chuẩn rồi, quan trọng là cảm nhận cơ cho tốt

Ko chuẩn
    Phát lực ko đồng đều giữa chân và lưng
    Chỉ có rep đầu của mỗi set là tốt
    Các rep sau chưa gồng core đã nhấc lên

Setup đòn hơi xa chân, bỏ giùm đôi running ra! Chưa lock hông, mấy rep sau có rep cong lưng vì chưa gồng core và lưng xô!

trong big 3 thì deadlift là động tác mà tư thế setup ảnh hưởng rất nhiều tới form của bạn, nếu setup không tốt thì động tác sẽ không chuẩn và dễ chấn thương, như trong clip thì thanh tạ để xa quá, thanh tạ lúc nào cũng sát và chạm cẳng chân lúc setup, 2 mũi chân mình khuyên nên hướng thẳng về trước chứ ko bè ra chữ V giống Squat tránh tình trạng hạ mông quá thấp giống như ngồi xổm mông nên // sàn là tốt để phát lực, lúc kéo tạ lên thì dùng lực chân đẩy lên trước khi tạ qua gối mới dùng lưng kéo và lockout, bạn này nâng mông lên sớm quá nên sẽ ko vận lực từ chân được, nên nhớ deadlift là động tác kéo, phải nghiêng người về trước để kéo tạ lên chứ ko phải ngồi xổm kiểu squat, ở phòng mình chỉ nhiều người deadlift cũng hay ngồi xổm rồi kéo tạ lên như kiểu squat vậy đó, sửa mà họ khó sửa được o_O

Trích dẫn Gửi bởi vqp1991
    Bác nhìn bên cử lift chưa vậy! Chân vẫn chếch góc thậm chí gối còn hướng hẳn ra ngoài!
    Đúng là mông bắn lên cao
    Ý bác là cử tạ olympic đó hả, bên đó người ta tập cử giật cử đẩy này nọ chưa có thi deadlift đâu, mà cử giật cử đẩy thì mũi chân đúng là phải chếch ra ngoài thì mới ngồi xổm lên tạ đc chứ, còn mấy pro powerlift deadlift thì cũng có người chếch mũi chân ra nhưng do họ đã thuần thục động tác rồi nên ko thể sai đc, còn đây mình khuyên người mới 2 mũi chân nên hướng thẳng trước để tránh tình trạng ngồi xổm xuống lúc setup, vì mình chỉ một số người trong phòng họ cứ chếch mũi chân ra rồi ngồi xổm xuống luôn như squat vậy, nhìn xấu lắm, khi mũi chân hướng thẳng chân rộng bằng vai thì khó ngồi xổm xuống hơn nên sẽ thuận lợi cho setup hơn + vận lực từ đùi tốt hơn

Trích dẫn Gửi bởi CheesePizza
    Ý bác là cử tạ olympic đó hả, bên đó người ta tập cử giật cử đẩy này nọ chưa có thi deadlift đâu, mà cử giật cử đẩy thì mũi chân đúng là phải chếch ra ngoài thì mới ngồi xổm lên tạ đc chứ, còn mấy pro powerlift deadlift thì cũng có người chếch mũi chân ra nhưng do họ đã thuần thục động tác rồi nên ko thể sai đc, còn đây mình khuyên người mới 2 mũi chân nên hướng thẳng trước để tránh tình trạng ngồi xổm xuống lúc setup, vì mình chỉ một số người trong phòng họ cứ chếch mũi chân ra rồi ngồi xổm xuống luôn như squat vậy, nhìn xấu lắm, khi mũi chân hướng thẳng chân rộng bằng vai thì khó ngồi xổm xuống hơn nên sẽ thuận lợi cho setup hơn + vận lực từ đùi tốt hơn
    Em công nhận là để 2 chân song song(mũi chân hướng thẳng ra trước) thì giống như là khóa form, ít bị sai hơn (y)(y)

Trích dẫn Gửi bởi vqp1991
    Mũi bàn chân hướng thẳng, đầu gối chếch ra ngoài khi setup tại điểm dead đối với người cổ chân không linh hoạt sẽ tăng áp lực lên cổ chân vì cổ chân sẽ bị vặn 1 chút nên những người cổ chân không linh hoạt xu hướng đầu gối hướng ra ngoài bị hạn chế dẫn đến việc như bác nói là khó ngồi xổm hơn nhưng khi bắt đầu thực hiện động tác, nó tận dụng lực đùi sau nhiều đồng thời hạn chế vận lực từ đùi trước, vmo nên lực đạp bị hạn chế! Thường thì để bàn chân // nhau hay mũi chân hướng thẳng áp dụng cho romanian deadlift hoặc stiff leg deadlift vì tạo độ căng cho đùi sau nhiều!
    Việc bác chỉnh form cho những người đã quen thì khó hơn chỉnh form cho người mới là bình thường!
    Cái này cũng đúng luôn ạ hướng dẫn người mới thì phải từ từ và lựa họ làm được cái gì, linh hoạt tới mức nào để hướng dẫn.

Em chân thành cảm ơn các Bro @THTA @lediep2610 @ciminikos @vqp1991 @CheesePizza @Định Mệnh @Stronglifter đã chấm điểm, nhận xét đánh giá và đưa ra lời khuyên chi tiết. Bạn nữ trong ảnh cũng đã được em cho xem tất cả các lời nhận xét và được phân tích rõ ràng. Thực ra là hiểu đấy nhưng chưa áp dụng thành thục, chưa cảm nhận tốt cơ bắp...một phần cũng vì tập chưa được lâu ạ.(y)(y)

Trích dẫn Gửi bởi cuongfcc
    Chuẩn rồi, quan trọng là cảm nhận cơ cho tốt
    Bro @cuongfcc nhận xét nhẹ nhàng thế nài thì chết