Hello & Welcome to Diễn đàn thể hình Việt Nam
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 13

Xin thỉnh giáo mọi người!

Xin chào mọi người, em bắt đầu tập gym được khoảng 1 tuần, do ốm quá nên bây giờ quyết định đi tập, em là nam 20t. Em có một thắc mắc về thời gian tập đó là: Hôm nay em tập toàn bộ nhóm cơ trên bao gồm: Tay trước, sau, vai trước, sau, đùi, mông, ngực, lúc bắt đầu tập là 17h, tập xong là khoảng 18h40. Vậy qua ngày mai em có thể tập lại các nhóm cơ như trên được không? Hay cần phải nghỉ ngơi 1 ngày rồi mới tập lại được? Em xin cám ơn!

Không, tập mỗi ngày đều đều chỉ làm chậm tiến độ phát triển, chả ích gì đâu ngoài tăng sức bền.

Và em nên chọn 1 giáo án trên này mà theo, đừng tập tá lả

Trích dẫn Gửi bởi noname96
    Xin chào mọi người, em bắt đầu tập gym được khoảng 1 tuần, do ốm quá nên bây giờ quyết định đi tập, em là nam 20t. Em có một thắc mắc về thời gian tập đó là: Hôm nay em tập toàn bộ nhóm cơ trên bao gồm: Tay trước, sau, vai trước, sau, đùi, mông, ngực, lúc bắt đầu tập là 17h, tập xong là khoảng 18h40. Vậy qua ngày mai em có thể tập lại các nhóm cơ như trên được không? Hay cần phải nghỉ ngơi 1 ngày rồi mới tập lại được? Em xin cám ơn!
    Chú em này giống mình hệt ngày xưa cách đây 10 năm . Lên phòng tập gym chỉ nằm đẩy ngực và bắt chước người xung quanh, mỗi lúc một bài.
    -> Tập không có bài bản sẽ bị chấn thương và lệch vai (nhất là bài đẩy tạ chúi đầu dốc xuống hay tập vai ngồi ghế dựa đẩy thanh tạ qua đầu). Còn nữa, món chai cơ, đau khớp cũng có thể gặp nếu ngày nào cũng đẩy, tuần 6 bữa.

Hãy học hỏi mọi người có kinh nghiệm để đỡ phải đi lòng vòng mà có hại.

Chia buổi ra chứ tập gì hết luôn ghê thế. Với người đã ốm thì tập 1h đổ lại thôi. Về ăn nhiều vào.

1 Bạn phải xác định mình tập thể hình với mục đích gì,tăng cân,cơ hay giảm cân,mỡ
    2 1 nhóm cơ nên tập cách nhau 48h(tập nhiều ngày liền sẽ dẫn đến tình trạng trai cơ)
    3 Thời gian tập của bạn quá dài so với người mới tập
    4 tâng cân -> tập ít hoặc vừa đủ(30-45 phút),giảm mỡ -> tập nhiều ( 1h đến 1h30 tùy lượng mỡ trên cơ thể)
    5 cái chính để thay đổi thân hình của bạn không phải chỉ tập mà là dinh dưỡng
    6 google là nguồn tài nguyên bạn nên khai thác

Trích dẫn Gửi bởi Lance25
    Không, tập mỗi ngày đều đều chỉ làm chậm tiến độ phát triển, chả ích gì đâu ngoài tăng sức bền.

Và em nên chọn 1 giáo án trên này mà theo, đừng tập tá lả
    Vì em nghe nói người mới thì trong 1 tháng đầu phải tập hết các nhóm cơ để quen với tạ và động tác, rồi sau đó mới bắt đầu chia bài ra để tập riêng từng nhóm cơ @@.

Vì em nghe nói người mới thì trong 1 tháng đầu phải tập hết các nhóm cơ để quen với tạ và động tác, rồi sau đó mới bắt đầu chia bài ra để tập riêng từng nhóm cơ @@.
    Tập hết là tập đều hết toàn bộ ko bỏ nhóm cơ nào, nhưng méo có nghĩa là làm tá lả ko ra gì trong 1 ngày. Mà 6 ngay liên tiếp như nhau.

Lịch Full body cũng có nhưng chia bài, mỗi nhóm 1 bài, lại cách ngày.

thế tất cả các bài bạn tập chỉ nên mang thiên hướng học hỏi,training,chứ không nên tập nặng

Tập hết là tập đều hết toàn bộ ko bỏ nhóm cơ nào, nhưng méo có nghĩa là làm tá lả ko ra gì trong 1 ngày. Mà 6 ngay liên tiếp như nhau.

Lịch Full body cũng có nhưng chia bài, mỗi nhóm 1 bài, lại cách ngày.
    Em là người mới vậy tập theo giáo trình này có ổn không ạ??
    Giáo án cho Ectomorph - Hardgainer - Gầy ! | ***************

tập 3-6 tháng sẽ biết có ổn hay ko :hungover: Vãi chưởng cái gì cũng hỏi kiểu "có ổn hay không?"
    Chỉ sợ tốn công vô ít thôi ớ ops:ops:ops:.