Hello & Welcome to Diễn đàn thể hình Việt Nam
Kết quả 1 đến 2 của 2

[có hình]xin giáo án cho cho người hơi mập-lùn

xin chào các bác. e mới hí hửng đi tập gym lại được vài hôm thì nghe đứa bạn nó nói "người như mày mà tập gym nữa thì thành hột mít thôi".
    nghe mà em chột dạ. e năm nay 23t, cao 1m63, nặng 56kg. e vừa hết giai đoạn sinh viên, về nhà mẹ bồi bổ nhiều nên người có mỡ nhiều. cộng với việc e đi làm, ngồi cả ngày nên bụng càng bự ra.
    sơ sơ về ngoại hình e: bị gọi là lùn, cổ ngắn, ngực ko bị hóp.
    bây giờ e lo sợ, nếu tập ko đúng cách thì sẽ thành "hột mít di động". nên nhờ các bác tư vấn, cho e 1 giáo trình để e tập theo. 1 tuần e đi được 3-4 buổi + 1 buổi đá bóng.
    lão đại ở phòng gym e tập, nói là nên tập ngực nhiều thì bụng mới "thon" lại được. mà e sợ, ngực to ra + cổ ngắn, thì y như "con rùa rụt cổ".:happy:

bạn cao 1 m63 mà nặng 56kg thì bạn chưa thuộc dạng béo phì , đủ kg nhưng người bạn mỡ chiếm phần lớn trên cơ thể . giờ bạn giảm kg giãm mỡ thì người cũng sẽ ốm nhôm lỏng lẻo , còn tăng thì người bạn sẽ nhiều mỡ hơn . bạn là người mới bắt đầu tập yên tâm đây là cơ hội vàng cho bạn trong 6 tháng đầu bạn có thể vừa tăng cơ giãm mỡ ( còn đã tập 1 - 2 năm thì không thể nào cùng 1 lúc được ) khuyên bạn cứ ăn uống bình thường tăng lượng protein ( như ức gà , thịt bò , lòng trắng trứng vvv.... ) , giảm tinh bột ( cơm , bún , hủ tiếu vv...) nên hạn chế những thức ăn bán ngoài đường và chất béo , nên dùng dầu oliu sẽ tốt cho bạn . còn chuyện người khác nói bạn hột mít hột me hay hột le gì thì kệ người ta , ai mới vào phòng tập cũng xấu kinh khủng k mập ú thì ốm nhôm ốm nhách chả ai vào đẹp cả , bạn tập 3- 4 buổi thì khuyên bạn nên tập theo giáo án 3 buổi có sẵn trên này ( bạn nhớ ra tra khảo ) . chuyện tập ngực nhiều thì bụng thon thì là sai hoàn toàn , cơ bụng + cơ ngực chả bao giờ liên qua với nhau . khuyên nên cardio ( chạy bộ , đi bộ , hiit , đá bóng vv.....) . ngực to ra thì vai + tay sau bạn sẽ cũng tự động to ra 1 chút không có chuyện ngực to cổ ngắn đâu