Hello & Welcome to Diễn đàn thể hình Việt Nam
Kết quả 1 đến 7 của 7

Vài câu hỏi về Gym phần thân trên

em năm nay 22t, cao 1m60 nặng 55kg. em tập gym cũng được 2 năm rồi nhưng trước chỉ chú trọng cardio chạy bộ thôi vì trước em 70kg, sau 2 năm tập cũng giảm còn 55kg. nhưng gần đây em chạy bộ không thấy hiệu quả giảm cân nữa mà mông thì bẹt và bắp đùi bắp chân quá săn và to rồi. người em giờ mất cân đối theo hình quả lê. tức là vai, bắp tay và lưng có rất nhiều mỡ. bụng cũng có nhưng ít hơn. phần thân trên của em rất to, xấu đến mức muốn đấm cái đứa trong gương. vậy nên em muốn hỏi giờ em dừng chạy bộ (chỉ chạy khoảng 1km mỗi ngày thôi) và tập trung tập cái bài tập nhóm bắp sau, lưng và bụng có sao không. ngoài ra em tập thêm bài squats thanh đòn tạ 20kg nữa để kích mông to ra.
    mỗi ngày em tập tập trung vào 3 nhóm cơ trên liệu có phản khoa học không vì em không muốn tập phần dưới thêm nữa.
    thêm nữa tập squat như vậy có bị lùn đi không ạ? em nghe nói đứng tấn hay bị lùn đi.
    tập bài lên xà có bị to bắp không ạ?

[img]http://www.***************/community/attachments/72520/[/img]

[img]http://www.***************/community/attachments/72521/[/img]

mỡ còn nhiều quá
    bạn cứ tập toàn thân đi, đừng bỏ nhóm cơ nào hết

chào em,

em có tinh thần tập thể dục và giảm được 1 số cân như thế là rất tốt và đáng khích lệ. nhưng em có những suy nghĩ và lầm tưởng chưa đúng về môn chạy bộ cũng như hình thể của mình. anh xin góp ý vài lời cho em như sau:
    - em còn dư 4,5 kg, và body fat của em còn rất cao, vì vậy chân đùi của em vẫn to, em nói là đùi và bắp chân của em quá to và săn nên em hạn chế chạy bộ lại, đây là suy nghĩ sai lầm. đùi và bắp chân em to vì lượng mỡ còn quá nhiều, chứ không phải to vì cơ bắp. người ta chạy chuyên nghiệp bao nhiêu năm cũng không "to" được như em nghĩ đâu. cơ đùi gồm xương ỡ tâm, sau đó nó được bao bọc bởi lớp cơ (muscle) mõng, và ở ngoài là 1 lớp mỡ dày. chân em to vì lớp mỡ dày đó, và nhiều bạn nữ vẫn lầm tưởng là chân mình to rồi nên tập nữa sẽ to thêm. thật ra khi cardio với dinh dưỡng hợp lý thì đùi sẽ nhỏ lại vì đốt lớp mỡ đó, và săn chắc lại vì lớp cơ bên trong to ra, và tất nhiên nó cần 1 thời gian tính đến vài năm kể cả cho dân chuyên nghiệp. em nên điều chỉnh lại cardio và dinh dưỡng của mình để body fat giảm xuống, kết hợp với squat để săn chắc hơn, và 70% quyết định có thành công hay không là do dinh dưỡng và nghĩ ngơi của em nữa.
    - thứ 2: phần thân trên của em to vì như anh nói bên trên : lượng body fat của em còn quá nhiều nên vậy, không phải tập tạ là nó sẽ giảm lại ngay. thật ra cách tốt nhất để phần thân trên (và cả full body) của em giảm mỡ là chạy bộ và dinh dưỡng. còn gym có tác dụng làm cơ bắp tăng lên và săn chắc lại sau khi em đã giảm mỡ thành công. đọc đến đây chắc em cũng hiểu phần nào rằng không phải cứ tập tạ phần cơ thể nào là nó sẽ nhỏ phần đó lại nhỉ.
    - thứ 3: em giảm được 1 số cân rồi, nhưng cơ thể của em đã quen với cường độ luyện tập của em hiện tại nên nó không còn tác dụng. em cố tăng thêm cường độ hoặc đổi bài cardio khác nữa. và anh nói thêm lần nữa là dinh dưỡng mới là yếu tố quyết định.
    chúc em có những điều chỉnh tốt hơn và thành công hơn.

Trích dẫn Gửi bởi pthanhvan
    chào em,

em có tinh thần tập thể dục và giảm được 1 số cân như thế là rất tốt và đáng khích lệ. nhưng em có những suy nghĩ và lầm tưởng chưa đúng về môn chạy bộ cũng như hình thể của mình.
    em cảm ơn anh. vậy em có nên kết hợp chạy bộ xe đạp và tập đủ các nhóm cơ không anh? cơ bản 2 năm liền ngày nào em cũng chạy nên giờ cứ nhìn cái máy chạy là em chán lắm rồi ấy. hôm qua em đi check body fat ở nshape thì bạn hlv bảo phải giảm 4kg mỡ và tăng 4kg cơ lên. giờ chỗ em tập không có hlv nên em đành tự mày mò lên hỏi các anh thôi. trước hlv của em khuyên muốn tập thì nên hôm nay tập vai đùi, mai tập bắp tay với bụng v.v

Trích dẫn Gửi bởi phương shi
    em cảm ơn anh. vậy em có nên kết hợp chạy bộ xe đạp và tập đủ các nhóm cơ không anh? cơ bản 2 năm liền ngày nào em cũng chạy nên giờ cứ nhìn cái máy chạy là em chán lắm rồi ấy. hôm qua em đi check body fat ở nshape thì bạn hlv bảo phải giảm 4kg mỡ và tăng 4kg cơ lên. giờ chỗ em tập không có hlv nên em đành tự mày mò lên hỏi các anh thôi. trước hlv của em khuyên muốn tập thì nên hôm nay tập vai đùi, mai tập bắp tay với bụng v.v
    thật ra chạy bộ là môn đốt calo nhiều nhất, và tất nhiên nếu em chạy tốt sẽ đốt mỡ hiệu quả hơn. ngoài chạy bộ có đạp xe đạp, cross steps, bơi lội... cũng là những môn cardio hiệu quả, em chán chạy bộ thì em có thể thử những môn này. nhưng cardio nó giảm mỡ toàn thân chứ không phải từng bộ phận em nhé. nguyên nhân em chán chạy bộ vì em chạy trên treadmill, chạy ở đó không hiệu quả bằng chạy trong công viên em ạ, và dùng máy nói thật là chán lắm. chỉ khi nào trời mưa anh mới bất đắc dĩ chạy treadmill thôi. em cứ ra công viên 1 tuần 3 buổi chạy, vừa vui, vừa hít không khí trong lành, vừa kết bạn được với nhiều người, anh đảm bảo không bao giờ chán, cứ thử 1 ngày đi em sẽ thấy hiệu quả và mệt hơn nhiều so với chạy máy.

xen kẽ 3 buổi chạy bộ, em có thể tập gym, 1 ngày chuyên về chân như squat, leg extention.., một ngày chuyên về deadlift, vai lưng, và một ngày về ngực, tay..

tất nhiên em nên coi lại dinh dưỡng của mình, em chạy 2 năm mà vẫn còn body fat cao thế thì có 2 khả năng: 1 là em chạy chưa đủ nhiều, nếu chạy bền thì phải chạy liên tục ít nhất 40-60 phút. 2 là em ăn nhiều calo quá, nhiều tinh bột, đường và dầu mỡ. em cố điều chỉnh 1 xíu sẽ tiến triển tốt ngay. mốt số bạn nữ trong diễn đàn theo giáo án chạy bộ của anh và 1 tháng giảm được đến 3, 4 cm vòng bụng và đùi, vì dinh dưỡng và chế độ của họ rất tốt em ạ.

em nhỡ mua thẻ rồi, với k có máy em chạy chán lắm, toàn đi bộ thôi anh ạ. anh cho em hỏi chạy theo lịch này có ok không anh? em xem thì cảm thấy với em hơi ít. lịch 8 tuần chạy bộ giảm cân | ***************

Trích dẫn Gửi bởi phương shi
    em nhỡ mua thẻ rồi, với k có máy em chạy chán lắm, toàn đi bộ thôi anh ạ. anh cho em hỏi chạy theo lịch này có ok không anh? em xem thì cảm thấy với em hơi ít. lịch 8 tuần chạy bộ giảm cân | ***************
    vậy nguyên nhân chính là em chạy chưa hết sức rồi, cái lịch chạy đó cũng được, nhưng anh nghĩ em thử chạy bền từ 40-60 phút liên tục không nghĩ, đừng có dừng lại đi bộ em nhé. nếu em làm được thì không còn lo đến vấn đề đó nữa, em tập trung về dinh dưỡng nạp vào mỗi ngày là ok.