Hello & Welcome to Diễn đàn thể hình Việt Nam
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 20
    e ơi. như đã nói, giáo án đó dành cho những người vốn lười vận động, k có kinh nghiệm thể dục thể thao, thể lực ban đầu yếu. nên chắc là sẽ bị nhẹ với nhiều người đấy. e thấy nhẹ quá thì có thể theo giáo án khác nhé. e cũng có thể cardio sau buổi tập, kể là là có nhu cầu tăng hay giảm cân. nếu muốn tăng thì phải ăn nhiều hơn nữa thôi. mà thường là k ăn được đủ, nên mới hạn chế cardio chứ k p là cardio thì mất cơ.

Ăn uống sao cho hiệu quả

hiện tai em tập theo giáo án chị voi, mới được ngày đầu tiên và thấy khá là nhẹ nhàng.
    không biết em có tập sai gì không nhưng xong tất cả chỉ mất dưới 1 tiếng, lúc tập xong em không dám tập thêm cardio hay dance sport mà về luôn, tuy nhiên không biếu nếu ở lại tập thì tốt không.
    trước khi tập e hay ăn nhẹ ở nhà (đồ mặn - thịt, cá ở nhà nấu + canh). sau khi tập về em ăn thêm một ít đồ khác ( một ít đậu phộng rang, hoa quả) và uống 1 ly sữa đậu nành không đường.
    trong ngày em cũng tranh thủ ăn nhiều trứng gà, vịt luộc.

không biết lịch ăn uống như vậy của em cùng với giáo án hiện tại có ổn không? vì em sợ không đủ protein thì không lên cơ được mất. mà tập nhẹ quá nên chỉ sợ không đạt mục đích đề ra ạ. mục tiêu của em là tăng cơ giảm mỡ và cơ thể bớt bèo nhèo chút.

vì trước giờ em chưa từng tập tạ nên tập lần đầu thấy lạ lạ ấy chị. tưởng nhẹ nhàng nhưng lúc về nhà thì cơ bắt đầu nhức nên chắc tập vậy là vừa ạ.
    em cũng không rõ là vì đang lên cơ mà mỡ chưa giảm hay sao mà khi cân lại tăng lên 1 kg trong khi em theo giáo án được có 3 ngày hihi. thôi thì ráng tập cho khỏe vậy ạ.

ah quên kể chuyện noob tập tạ tí:
    lần đầu vô chỗ tập mình lấy đại mấy cái tạ bé tí của các chị gái hay tập với hlv, cầm thấy nhẹ thế nhưng thôi tập luôn. cầm 2 quả tạ 1kg đó ra chỗ mấy anh trai - tại chỗ đó mới có incline bench tập mà mấy ổng nhìn quá trời. đến khi tập gần xong, ngó sang thì thấy trong đám các tạ lớn của mấy ảnh cũng có tạ nhẹ nhất 1 kg - giống như tạ trong hình hướng dẫn, mình mới ngớ người ra. thế nãy giờ cầm tạ tí hon tập chắc bị dòm dữ lắm.

noob lần 2, cai barbell chỗ các anh tập bánh tạ k tháo ra được thế mà mình cố sức bình sinh di chuyển nó. xong hỏi anh hlv em muốn nâng tạ giống hình - đưa hình ra cho coi - cái ổng bảo sao em không lại khu các chị gái có các tạ nhỏ mà tập. quê quê, đi hỏi lòng vòng cuối cùng cũng biết chỗ barbell k bánh nằm ở mô. cạch mặt hlv đó lần sau đừng hòng mình hỏi gì.

coi như tuần đầu vừa tập vừa xem xét các dụng cụ cần thiết ở đâu. từ tuần sau cứ đấy mà tiến thôi.

Trích dẫn Gửi bởi ếch nhồi
    vì trước giờ em chưa từng tập tạ nên tập lần đầu thấy lạ lạ ấy chị. tưởng nhẹ nhàng nhưng lúc về nhà thì cơ bắt đầu nhức nên chắc tập vậy là vừa ạ.
    em cũng không rõ là vì đang lên cơ mà mỡ chưa giảm hay sao mà khi cân lại tăng lên 1 kg trong khi em theo giáo án được có 3 ngày hihi. thôi thì ráng tập cho khỏe vậy ạ.
    giáo án của voicoi là để bắt đầu làm quen với gym, để mình thành thạo kỹ thuật nâng tạ, sau này khi thành thao kỹ thuật thì nên thay tạ đơn bằng thanh đòn có tạ, cố gắng sau 1,2 thành thạo kỹ thuật và thuộc các bài tập này, sau đó lấy bài tập này làm nền để nâng cao thêm các bài khác. ví dụ sau này bạn muốn cho vòng 3 tăng hoặc giảm thì chú trọng tập nhiều cho nhóm cơ mông, các cơ còn lại có thể cứ tập bình thường bằng bài tập trong giáo án này.theo suy nghĩ của mình là như vậy, vì mình cũng mới chập chững làm quen với "a gym" này thui!hj

ủng hộ các bạn nữ đi gym "dám sờ" vào tạ. nản nhất mấy bạn nữ vào phòng gym mà chứ chạy bộ, đạp xe... mấy cái đó ra đường, công viên tập hay hơn :d

mình chỉ góp vài lời động viên thui. còn phần tư vấn luyện tập thì cố gắng nghe lời chị @voikcoi nhé

p/s : lời khuyên là đừng để bị cái cân đánh lừa, mà hãy nhìn vào gương để đánh giá.

mình update tình hình sau 2 tuần tập 1 tí ^^
    chả là đã cầm tạ từ 2kg lên 2,5 kg, có bài nào tập 2 tay thì vậy là 1 lúc đc 5kg.
    các anh trong gym vẫn còn nhìn vì đứa con gái cầm tạ bé tí quơ quào, nhưng kệ thôi, mình k có pt thì tập theo giáo án wtt, chả ai phiền ai.
    tuy nhiên cho mình hỏi là các bài tập bụng, nhất là bài trên ghế nghiêng, làm sao để không mỏi lưng được nhỉ? không biết tập thế nào mà phần bụng chưa thấy đau hay gì gì mà lưng đã mỏi rồi t.t

phòng mình tập thì giờ nữ cũng đông ngang ngửa nam và tập cũng hăng hái giống nam,nhưng mà vẫn chưa thấy chị nào tập gánh tạ đòn(squat và lunge),nên mình chưa dám tập cái này,còn các loại bài tập tay,ngực,vai mình đã biết sd các máy tập ntn,nói chung là ổn,hj,gần 1 tháng nhưng chưa có thay đổi nhiều,hi vọng từ giờ đến tết sẽ khả quan hơn

Trích dẫn Gửi bởi ếch nhồi
    mình update tình hình sau 2 tuần tập 1 tí ^^
    chả là đã cầm tạ từ 2kg lên 2,5 kg, có bài nào tập 2 tay thì vậy là 1 lúc đc 5kg.
    các anh trong gym vẫn còn nhìn vì đứa con gái cầm tạ bé tí quơ quào, nhưng kệ thôi, mình k có pt thì tập theo giáo án wtt, chả ai phiền ai.
    tuy nhiên cho mình hỏi là các bài tập bụng, nhất là bài trên ghế nghiêng, làm sao để không mỏi lưng được nhỉ? không biết tập thế nào mà phần bụng chưa thấy đau hay gì gì mà lưng đã mỏi rồi t.t
    có thể do lưng yếu nên đau. vả lại thật ra tập gập bụng sao cho đúng (ăn vào cơ bụng) không hề dễ. mọi người hầu hết đều dùng lực lưng, hông chân, rướn cổ để lên. có thể nói tập bụng là bài tập duy nhất cần giữ lưng cong trong quá trình tập

Trích dẫn Gửi bởi violet88
    phòng mình tập thì giờ nữ cũng đông ngang ngửa nam và tập cũng hăng hái giống nam,nhưng mà vẫn chưa thấy chị nào tập gánh tạ đòn(squat và lunge),nên mình chưa dám tập cái này,còn các loại bài tập tay,ngực,vai mình đã biết sd các máy tập ntn,nói chung là ổn,hj,gần 1 tháng nhưng chưa có thay đổi nhiều,hi vọng từ giờ đến tết sẽ khả quan hơn
    em tiên phong đi. phòng c ban đầu cũng chả ai tập cả ngoài c. giờ thì kha khá bạn squat rồi. dl và walking lunge with bb bench... thì vẫn chưa thấy ai tập thui

Trích dẫn Gửi bởi voikcoi
    em tiên phong đi. phòng c ban đầu cũng chả ai tập cả ngoài c. giờ thì kha khá bạn squat rồi. dl và walking lunge with bb bench... thì vẫn chưa thấy ai tập thui
    hi, e định tập theo giáo án 1 của chị cho thuần thục kỹ thuật và biết sử dụng các loại máy tập trong phòng tập rồi mới xông pha vào khu vực" đàn ông" kia.mấy hôm nay qua khu tập tạ, mỗi lần nằm ngửa nâng ta là mặt e đỏ như ông mặt trời luôn, vì cái ghế e nằm tập nó bị kẹp 2 bên là 2 anh to khỏe ngồi nâng tạ.hix