Hello & Welcome to Diễn đàn thể hình Việt Nam
Kết quả 1 đến 2 của 2

Hướng dẫn bạn cách tập mông ngay trong khi tập Cardio

việc tập cơ mông có tầm quan trọng rất lớn đối với cả nam và nữ, nó không chỉ là vấn đề về thẩm mỹ như bạn vẫn nghĩ, mà cơ mông là một nhóm cơ rất quan trọng trong các chức năng hàng ngày cũng như việc luyện tập của bạn.
    <object width="500" height="300" data="https://www.youtube.com/v/ddjwagn1juw&fs=1" type="application/x-shockwave-flash">
    <param name="movie" value="https://www.youtube.com/v/ddjwagn1juw&fs=1">
    <param name="allowfullscreen" value="true">
    <param name="wmode" value="opaque">
    <embed src="https://www.youtube.com/v/ddjwagn1juw&fs=1" type="application/x-shockwave-flash" allowfullscreen="true" wmode="opaque" width="500" height="300">
    </object>

để bất cứ nhóm cơ nào phát triển bạn đều phải đặt một sức ép (stress) lên nó và quá trình thích ứng (adaption) sẽ làm cơ phát triển để chống chọi lại sức ép đó tốt hơn. đó là một phần lý do tại sao strength training là phương thức hiệu quả để giúp bạn xây dựng cơ mông. nhưng tôi muốn lưu ý bạn rằng, đừng suy nghĩ theo "sức nặng" hay mình tập nặng bao nhiêu mà thay vì thế hãy nghĩ đến "sức căng" mình đặt lên cơ. ồ, tôi dám cá rằng dù bạn tập rất nhiều, rất nặng mà cơ vẫn có thể không tập được chút nào đó! nếu không tin bạn hãy thử hỏi một người có kinh nghiệm nhiều năm xem việc "tập cho xong" và "tập hiệu quả" khác nhau ra sao nhé.

cơ thể bạn vốn rất "lười"
    cơ mông là một nhóm cơ lớn, có chức năng rất quan trọng nhưng nó lại thường ở trong trạng thái shutdown. để tôi an ủi bạn điều này, cơ mông bạn nó không hoạt động không phải do bạn lười vận động đâu! mà do cái cơ thể bạn hay đúng hơn là tiềm thức của bạn về bản chất là lười. một nghiên cứu của đại học simon fraser university, canada trong đó các nhà nghiên cứu đã yêu cầu những người được thử nghiệm lắp một thiết bị vào chân khiến cho việc đi lại của họ khó hơn, và bạn biết không, chỉ trong vòng vài phút, tất cả đều đã tự điều chỉnh cách thức đi lại của mình để thích ứng với kiểu đi mới. tại sao lại có điều kì diệu vậy? câu trả lời là cơ thể về bản chất là lười, nó sẽ luôn cố khám phá ra các cách để tốn ít năng lượng nhất khi vận động và chuyển nó vào tiềm thức. nếu tôi nói chưa thuyết phục lắm thì bạn hãy tự quan sát thói quen đi lại của bạn, chú ý tới từng bước chân một và bạn sẽ nhận ra bạn không hề dùng nhiều sức từ hông để bước đi mà gần như chỉ có bắp chuối vận động. giờ thử bước ngược một bước thật dài tôi xem. thật hay phải không? ngay lập tức bạn cảm nhận được sức căng ở cơ mông của mình!

cơ thể bạn vốn lười nên nếu bạn không giám sát nó mà để cho tiềm thức quyết định hành động của mình thì hầu như nó sẽ không chọn cách tốn năng lượng hơn. bởi thế trong buổi tập sắp tới, hay vì đếm 1, 2, 3, 4.... trong đầu, hãy nghĩ về cái cơ bạn đang tập nó cử động ra sao nhé.

kết hợp buổi tập cardio với việc tập mông
    chúng ta cũng biết rằng lớp mỡ nằm trên cơ là thứ cản trở việc cơ thể mình trong "nét" hơn, vậy nên ngoài việc xây dựng được cơ bạn cũng phải song song tiến hành việc giảm mỡ mà một cách thức hiệu quả là tập thêm cardio, nhất là với người có nhiều mỡ "cứng đầu" cần trị. tuy nhiên cũng như nghiên cứu của các nhà khoa học canada phía trên kia nếu bất cứ khi nào tập cardio mà bạn chỉ suy nghĩ đến việc mình tập được "bao lâu" thì rõ ràng là không hiệu quả, cơ thể bạn nó sẽ thích ứng để vận động một cách tốn ít năng lượng nhất khiến cho buổi tập cardio của bạn tuy lâu nhưng có thể chẳng đốt được mấy năng lượng. chú ý đến nó hơn giống như tôi nói bên trên và bạn sẽ có kết quả tốt hơn.

khi tập cardio tôi không thích máy chạy bộ vì tôi cảm thấy khá khó chịu vì nó mất tự nhiên, tôi cũng không thích máy đạp xe lắm vì tôi "ghét" ngồi, tôi thích tập elliptical machines nhất. thứ nhất tôi cảm thấy chuyển động của nó thoải mái hơn và nó giúp tôi tập vào mông dễ hơn.
    tôi thường xuyên phải tập cardio để giảm mỡ cứng đầu và thời gian đầu tôi cũng như bạn chỉ chăm chăm tập để hết "thời gian" tuy nhiên tôi sớm hiểu ra nếu chỉ như vậy thì cái cơ thể lười sẽ làm tôi mất "thời gian" bởi vậy tôi tập trung vào từng chuyển động chân hơn thay vì nghĩ về việc đạp. từ đó tôi khám phá ra hai cách giúp mình vừa đốt nhiều calo hơn, vừa tranh thủ tập mông tốt hơn.

cách 1: thay vì ngồi bạn hãy đứng tập, tập trung cảm nhận chuyển động đạp của từng chân, cảm nhận cách dùng cơ mông tạo ra chuyển động. thời gian đầu chưa có cảm nhận bạn có thể đặt tay lên phía cơ mông để xem mình vận động thế nào thì cơ mông sẽ kích hoạt nhất. và để cảm nhận được bạn đầu hãy để mức kháng lực nhẹ và đạp chậm thôi.

cách 2: bạn có nhớ ngày đầu tiên tập luyện bất cứ môn gì, hình thức gì cơ thể bạn cũng đều mỏi nhừ và đều có kết quả không? đó là do cơ thể bạn nó chưa quen với thách thức mới, chưa khám phá ra mô hình hiệu quả để tiết kiệm năng lượng khiến nó phải tập trung hơn, huy động nhiều nhóm cơ tham gia hơn, tốn nhiều sức hơn. nếu bạn muốn cảm nhận điều đó chỉ cần thêm chút thử thách thăng bằng vào bài tập của mình thôi. ví dụ bw squat trên một mặt phẳng không ổn định hay thay vì dip trên xà đôi bạn thử dip trên ring xem. tương tự như bài tập bước ngược tôi chỉ bạn lúc trên, thay vì tập theo chiều thuận, bạn hãy thử đạp theo chiều ngược lại trong khi đứng tập trên máy xem! ngay lập tức cơ thể bạn sẽ thấy không ổn, nó thấy khó giữ thăng bằng hơn và ngay tức khắc sẽ gọi cơ mông ra trợ giúp.

áp dụng hai cách đó bạn sẽ vừa đốt nhiều calo, vừa tranh thủ tập cho cơ mông của mình hơn. và ngoài ra bạn cũng có thể sáng tạo hơn nữa, vừa tập cardio vừa cầm một thứ nhè nhẹ (1kg) để đẩy vai xem sao?

anyway đó là một chút cải thiện theo ý kiến cá nhân của tôi, khi viết bài này tôi đã cố gắng đơn giản nhiều khái niệm và cơ chế để các bạn ít kinh nghiệm cũng có thể nắm bắt được tư tưởng. bởi vậy nếu có gì sai sót và chưa được hoàn chỉnh cũng mong các bạn bỏ qua.

rất hay ạ, em sẽ thử ạ