Hello & Welcome to Diễn đàn thể hình Việt Nam
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 18

CẦN HƯỚNG DẪN CÁCH ĐỨNG NƯỚC

Tình hình là e mới tập bơi ếch đc 5 buổi và cũng bơi đc 1 vòng hồ (50m).
    Nhưng đứng nước thì chỉ được 1 tí là mỏi phải bám vào thành bể nếu không là chìm ngay. Nhờ các bác có kinh nghiệm chia sẻ cho e với ạ.
    VD: như đạp chân ếch thì khi đạp xong có khép lại không. Tại e thấy trong video trên mạng thì thấy nó chỉ khép chân lại còn ông thầy thì nói chỉ cần đạp 2 chân rộng ra thui là nổi.
    Tay thì quơ sang sang ngang hay là lên xuống, đồng bộ hay là tay trước thì chân sau như bơi ếch

Em tks các bác trước ạ!!!

đứng chỗ chân đụng đáy :singing:

Trích dẫn Gửi bởi Lance25

Trích dẫn Gửi bởi Lance25
    Chỗ đó e đứng hơn chục cái mùa hè rồi bác ơi. Chán lắm

Không ai giúp e hết ak (

Ông thầy nói đúng. Muốn nổi phải tăng diên tích thân người trên nước. Khi đạp chân ếch mà duỗi thẳng xuống thì người nó phóng xuống đáy như lao.

Phồng chận phồng tay, chân thay phiên nhau đạp chứ không đạp 1 lúc. Tay quơ ngang, quạt theo chữ S.

Trích dẫn Gửi bởi sieunhangao91
    Đã học đc bơi ếch mà ko đứng đc trên nước đã vậy còn bơi 1 vòng bể mà cũng ko đứng đc bác thiệt quá kém. Đứng nước thật ra là bơi ếch nhưng có điều chúng ta sẽ ko di chuyển nhiều và đạp chân theo kiểu bơi ếch nhẹ nhàng là được. Cứ tập dần sẽ quen cảm giác là đc thôi. Trc đây mình đứng nước cũng mệt lắm. Tập quen rồi nên khoẻ hơn và đỡ tốn sức hơn.
    Chắc tại e mới tập nên chưa đủ bền và vài chỗ còn sót về động tác nên bơi xong 1 vòng thì cảm thấy đuối lắm, thở hồng hộc liên tục. Sẽ cố gắng tập thêm ạ
    Mà cho e hỏi đạp chân ếch khi đứng nước thì có gd khép chân lại không ạ. Hãy chỉ co, bẻ đạp ra thui. E phân vân chỗ này quá mà thì hỏi mỗi người lại trả lời mỗi kiểu, ko bik đường nào mà lần.
    Các bác giải đáp giúp e với

Có lẽ lúc đứng thì thở ít thôi, hít thật sâu giữ lại trong lồng ngực, lúc nhiều hơi thì quẫy nhẹ cũng nổi, còn khi lấy lại hơi thì quẫy mạnh hơn tẹo.

Trích dẫn Gửi bởi scerpio
    Ông thầy nói đúng. Muốn nổi phải tăng diên tích thân người trên nước. Khi đạp chân ếch mà duỗi thẳng xuống thì người nó phóng xuống đáy như lao.

Phồng chận phồng tay, chân thay phiên nhau đạp chứ không đạp 1 lúc. Tay quơ ngang, quạt theo chữ S.
    Ồh ra là thế ạ. Mà ông thầy e ổng chỉ cách quơ tay từ trên xuống, từ ngoài vào trong, giống như vòng tròn ấy và phải quơ liên tục.
    Mà chấn ếch thì có 4 bước co-duỗi- đạp- khép mà ổng thục hiện có 3 bước thui, không có khép chân lại. Em thấy trong video trên mạng bọn nước ngoài nó làm đủ 4 bước lun. Vậy cách nào mới đúng ạ? Mong huynh chỉ giáo phát

Có 1 lưu ý thế này nhé.
    Với tất cả các kiểu bơi, hay đứng nước.... thì đừng cố nổi lên mặt nước, càng cố nổi, cơ thể càng cứng nó càng chìm.

Có 1 thực tế là bạn tập động tác trên bờ cả ngàn lần thì khi xuống nước cũng bị rối và chìm nghỉm thui.
    Nên là lúc mới tập chưa quen thì mình cứ hít hơi dài nín thở, rồi thả lỏng cơ thể, thực hiện động tác cho quen dưới nước. Với kiểu này thì mỗi lần nín thở chỉ đủ thực hiện động tác khoảng 2-3 lần, nhưng sẽ là động tác đúng, dần dần sẽ quen.

Còn khi mình cố làm nhiều việc 1 lúc, vừa cố nổi, vừa cố làm động tác thì sẽ không được gì hết

Trích dẫn Gửi bởi kuro27
    Ồh ra là thế ạ. Mà ông thầy e ổng chỉ cách quơ tay từ trên xuống, từ ngoài vào trong, giống như vòng tròn ấy và phải quơ liên tục.
    Mà chấn ếch thì có 4 bước co-duỗi- đạp- khép mà ổng thục hiện có 3 bước thui, không có khép chân lại. Em thấy trong video trên mạng bọn nước ngoài nó làm đủ 4 bước lun. Vậy cách nào mới đúng ạ? Mong huynh chỉ giáo phát
    Đứng nước có nhiều cách, không phải đúng kỹ thuật mới được. Miễn sao đừng chìm là đúng. Có người đạp chân quạt tay như đi bộ cũng nổi. Đạp 2 chân 1 lúc như ếch thì nó làm cho mình thụt xuống khi co, thụt lên khi giãn, tốn sức nhiều.