Hello & Welcome to Diễn đàn thể hình Việt Nam
Kết quả 1 đến 5 của 5

Chủ đề: PT good, PT bad

PT good, PT bad

Chuyện diễn ra ở 1 phòng tập có HLV

HLV: (Đang rung đùi)

Newbie: Anh ơi em mới tập, nhờ anh hướng dẫn dùm

HLV: (mắt ko nhìn vào người đối diện luôn) Mới tập hả

Newbie: Vâng, anh chỉ em mấy bài tập đi anh

HLV: Qua đây anh hướng dẫn các bài

Newbie: Vâng

HLV: Đây là bài đẩy ngực ngang

...bla bla

Newbie: (Nghĩ thầm) Chắc thể hình là tập mấy bài này đây...

HLV: Rồi, tiếp qua bài đẩy ngực dốc

...bla bla

...

HLV: OK, thế là xong, đã hướng dẫn đủ các bài tập cho em. Em bắt đầu tập, ko hiểu anh sẽ hỏi thêm

HLV: (Tiếp tục rung đùi)

Newbie: Cám ơn

Newbie: (Nghĩ thầm) Sao lắm bài thế nhở, ngày tập sao nổi hết mỗi bài này, thôi thì mỗi bài tập 1 tý chắc là được

Chuyện diễn ra ở 1 phòng tập có PT

PT: (Đang đọc tài liệu thể hình)

Newbie: Anh ơi em mới tập, nhờ anh hướng dẫn dùm

PT: (Mắt nhìn kỹ vào body newbie) OK em

Newbie: Vâng, anh chỉ em mấy bài tập đi anh

PT: OK, chào em. Em đã đăng ký tập với lễ tân rồi phải ko?

Newbie: Dạ vâng

PT: OK. Trước khi bắt đầu tập luyện, ta chuyện trò với nhau lát nhé. Buổi này chưa cần tập cũng được, anh cũng ko tính phí cho em

Newbie: (Nghĩ thầm) Ôi dào, thể hình là tập tạ chứ có gì đâu mà phải trao đổi. Mà thôi, cứ nghe ổng nói xem có gì mới

PT: Có thể em đã nghe nhắc đến thể hình ở đâu đó, và hiểu qua về nó, anh chỉ nhắc lại thể hình là môn tập luyện cơ bắp/vóc dáng/tư thế/sức mạnh từ trong ra ngoài.

Newbie: (Nghĩ thầm) Ồ, tập luyện cả vóc dáng cơ à, tưởng chỉ cơ bắp thôi chứ, sao lại có tư thế ở đây nhỉ?

PT: Có 1 số cơ bắp căng giữ các phần của cơ thể, khi cơ bắp được tập luyện, phát triển, nó sẽ kéo các phần cơ thể theo đúng tư thế chuẩn

Newbie: Ồ, vậy hả anh

PT: Đúng vậy, ví dụ em nhìn em qua gương đi, sau đó nhìn anh có thấy ko, 2 đầu vai em đang quặp về đằng trước xương quai sanh. Còn đầu vai của anh ngang thẳng với xương quai sanh

Newbie: Vì em gầy, còn anh to

PT: Chung chung thì là như vậy, nhưng anh giải thích cụ thể hơn là do cơ vai và lưng của anh dầy và đủ khỏe để kéo căng tay của anh ra đằng sau. Dù em thấy đấy, tay anh khá to đấy chứ. Còn em, do chưa tập luyện, cơ vai, lưng ko phát triển nên đầu vai bị kéo sát vào người, bị quặp về đằng trước

Newbie: Chà chà, em không ngờ đấy, em cứ nghĩ là tập duỗi thẳng thì nó sẽ thẳng thôi

PT: Em có thể tập duỗi vai thẳng, nhưng sau đó vì cơ bắp của em ko đủ sức, nó sẽ nhức mỏi và dần dần quặp lại như cũ. Chỉ có tập luyện, cơ phát triển nó mới đẩy vai em lúc nào cũng ngang 1 cách tự nhiên. Ko chỉ có vai, khi cơ bắp được phát triển, nó đẩy cổ, lưng, chân của em thẳng tắp như người mẫu ấy chứ..

Newbie: (Phấn khích) Trời, tuyệt vời đấy, hóa ra thông qua tập luyện cơ bắp có thể điều chỉnh tư thế người cho đúng. Vậy thể hình quá ổn, em sẽ tập ngay

PT: (Cười) Đó chỉ là 1 tác dụng thôi, thể hình còn điều chỉnh được vóc dáng của em

Newbie: Tập chỉ to ra thôi, vóc dáng ở đâu anh?

PT: OK. để anh lấy ví dụ trên người em luôn. Em nhìn em trước gương đi, phần cổ và vai em thấy sao

Newbie: Em thấy cổ em hơi dài và vai bé à, 2 cái tay dài dài trông vai lại càng bé

PT: Em muốn vai ngang lên chứ

Newbie: Muốn, tất nhiên là em muốn, nhưng xương vai em chỉ đến vậy thôi

PT: Đó chỉ là xương em à. Em phải nhớ ngoài xương của em còn có cơ bắp bám vào. Như vai có cơ vai ngoài gọi là tam giác vai. Khi em tập luyện để nhóm cơ này phát triển phồng ra, nó sẽ giúp vai em rộng thêm

Newbie: Em sợ nó ko rộng lên mấy ấy, vai em nhỏ lắm, sợ chả ăn thu

PT: (Cười): Em nhấn vào vai anh đi, chỗ này là xương đó

Newbie: (Ngạc nhiên) Ô chỗ này đã hết xương vai rồi mà anh còn dầy thêm 3 phân nữa, thật ko thể tin được

PT: Mọi thứ đều có thể làm được nếu em tập luyện thể hình đến 1 thời gian nhất định.
    PT: Trên người chúng ta có 3 phần chính liên quan đến hình thể là xương, thịt, mỡ, đúng không em? Muốn thay đổi được vóc dáng hình thể thì phải tác động vào 3 thứ đó. Xương thì em biết, qua 20 gần như là ko dài lên được rồi, cũng ko thể tập để to nhỏ lại được. Vậy chỉ có thông qua thịt và mỡ thôi.
    Thịt, ở các phần trên người trông thấy được như ngực, lưng, vai, chân, tay, mông, bụng chính là cơ bắp. Mỡ cũng ở các phần trên. Thông qua luyện tập thể hình em sẽ giảm mỡ đi, tăng cơ ở các vị trí trên, khi cơ bắp nở nang, dẫn đến vóc dáng em thay đổi.

Newbie: (Phấn khích) Tuyệt vời...

Newbie: Vậy còn thay đổi về sức mạnh từ trong ra ngoài là sao anh

PT: Em nghĩ rằng tập thể hình sẽ giúp cho em khỏe nhấc vật nặng hơn đúng không?

Newbie: Tất nhiên rồi anh. Nhưng ngoài cái khỏe kiểu sức mạnh nâng đó, em ko nghĩ ra còn khỏe kiểu gì nữa.

PT: (Cười) Đó chỉ là sức mạnh bên ngoài, thấy được. Còn sức mạnh tiềm tàng bản chất bên trong em nữa

Newbie: Em chịu, thôi anh chỉ luôn đi

PT: Thế này nhé. Sức mạnh tiềm tàng của đàn ông chính là nội tiết testoterone. Khi còn trẻ, cơ thể tiết nhiều, con người ta thấy khỏe mạnh thực sự, đến lúc về già, cơ thể suy giảm testoterone, người ta thấy yếu rõ rệt, tóc rụng, người mệt mỏi

Newbie: Đúng rồi, em đang 22, 23 thấy người lúc nào cũng hừng hực anh à. Ý em là không tập cũng thấy khỏe ấy, ăn, ngủ tốt. Còn ông anh hàng xóm em mới gần 40 thôi mà lúc nào cũng kêu mệt mỏi, thức ăn rõ ngon mà còn kêu chán chả buồn ăn nữa.

PT: Đúng rồi đó, testoterone chính là nguồn sức mạnh bên trong cơ thể, đảm bảo testoterone, lúc nào em cũng thấy khỏe mạnh, ăn ngủ tốt.

Newbie: A, em đoán ra rồi, ý anh là tập thể hình có thể tăng được testoterone phải không?

PT: Chính xác, Người ta phát hiện ra trong 1 số công việc mang vác nặng , cơ thể bị vắt kiệt sức, nó tự động sản sinh ra nội tiết testoterone, giúp toàn bộ cơ thể đủ sức mạnh để thích ứng với công việc. Các động tác đó được đúc rút thành các bài tập trong thể hình.

Newbie: Thảo nào, thảo nào, em đến phòng tập nghe thấy anh gì bảo anh gần 40 mà em nhìn anh chỉ bằng anh hai em

PT: (Cười) Em quá khen, thế anh hai em bao tuổi

Newbie: Dạ, anh năm nay tròn 30 anh à

PT: (Cười lớn) Tốt tốt, vậy em đã thực sự muốn tập thể hình chưa

Newbie: (Nói to) Em quyết tâm rồi anh à

PT:Welcome em đến với thể hình...Từ nay anh sẽ là PT của em...

kkkk

(Còn tiếp)

còn gái thì sao :ROFLMAO: à vào đây anh chỉ cho tập bụng :ROFLMAO: e tập bụng mỗi ngày cho anh bla bla bla:whistle:

PT là personal trainer tức là bác thuê riêng mà ,còn HLV theo kiểu bác bảo chả khác gì bọn trông phòng cả )